Các hành vi xâm phạm tới quyền tác giả biểu hiện thế nào?

Câu hỏi: 

Có thể bạn quan tâm

Tôi thích âm nhạc nên thỉnh thoảng ngẫu hứng tôi có sáng tác ca khúc. Các bài hát của tôi sáng tác không nhiều. Tôi chỉ sáng tác để đó mà không giao cho ca sĩ hát. Tôi chỉ cho một vài người bạn của tôi xem, trong nhóm bạn có một bạn hay đi hát. Mới đây người đó đã báo lại với tôi là đã sử dụng ca khúc của tôi để đi hát, được yêu thích nên người đó hứa trả thù lao cho tôi. Bạn tôi đã sử dụng tác phẩm của tôi mà chưa hỏi ý kiến của tôi nên tôi không đồng ý. Luật sư cho tôi hỏi là hành vi của bạn tôi có bị coi là xâm phạm tới quyền của tôi không, mặc dù bạn đã hứa trả thù lao cho tôi.

hanh-vi-xam-pham-quyen-tac-gia
hanh-vi-xam-pham-quyen-tac-gia

Trả lời:

Các hành vi sau đây bị coi là hành vi xâm phạm quyền tác giả được quy định tại Điều 28 Luật Sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi bổ sung 2009:

“1.Chiếm đoạt quyền tác giả đối với tác phẩm văn học, nghệ thuật, khoa học.

2.Mạo danh tác giả.

3.Công bố, phân phối tác phẩm mà không được phép của tác giả, đồng tác giả trong trường hợp có đồng tác giả.

4.Sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự, uy tín của tác giả.

5.Sao chép tác phẩm mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền (trừ trường hợp có quy định khác).

6.Làm tác phẩm phái sinh nhưng không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền (trừ trường hợp có quy định khác).

7.Sử dụng tác phẩm mà không dược phép của chủ thể quyền, không trả nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất (trừ trường hợp có quy định khác).

8.Cho thuê tác phẩm mà không trả tiền nhuận bút, thù lao và quyền lợi vật chất khác cho tác giả, hoặc chủ sở hữu quyền tác giả.

9.Nhân bản, sản xuất bản sao, phân phối trưng bày hoặc truyền đạt tác phẩm đến công chúng qua mạng truyền thông hoặc các phương tiện kỹ thuật số mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả.

10.Xuất bản tác phẩm không được phép của chủ sở hữu quyên tác giả.

11.Cố ý huỷ bỏ, làm vô hiệu các biện pháp kỹ thuật do chủ sở hữu quyền thực hiện để bảo vệ quyền.

12.Cố ý xoá bỏ, thay đổi thông tin quản lý quyền dưới hình thức điện tử có trong tác phẩm.

13.Sản xuất, lắp ráp, biến đổi, phân phối, nhập khẩu, xuất khẩu hoặc cho thuê thiết bị khi biết hoặc có cơ sở để biết thiết bị đó làm vô hiệu biện pháp kỹ thuật để bảo vệ quyền của tác giả đối với tác phẩm của mình.

14.Làm và bán tác phẩm mà chữ ký của tác giả bị giả mạo.

15.Xuất khẩu, nhập khẩu bản sao tác phẩm mà không được chủ sở hữu quyền tác giả cho phép”.

Kết luận:

Do người bạn của bạn đã sử dụng tác phẩm của bạn mà không xin phép mặc dù sau đó có hứa trả thù lao thì người bạn của bạn đã xâm phạm tới quyền tác giả của bạn, đó là: “Sử dụng tác phẩm mà không dược phép của chủ thể quyền, không trả nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất”.

Bạn có thể tham khảo các bài viết có cùng chủ đề:

• Đơn đăng ký quyền tác giả, quyền liên quan

• Những vấn đề cần biết về quyền tác giả tại Việt Nam

• Thời hạn bảo hộ quyền tác giả

• Có bắt buộc phải đăng ký quyền tác giả?

>> Luật sư tư vấn về sở hữu trí tuệ trực tuyến gọi số: 19006672

Đánh giá của bạn về bài viết

Liên hệ luật sư

Tổng đài miễn phí: 19006672

Email: lienheluatsu@gmail.com

Facebook: www.fb.com/ddplvn

ẤN GỌI MIỄN PHÍ