19006672

Hôn nhân gia đình

ly-hon-tai-ha-noi Thủ tục ly hôn tại Hà Nội

Thủ tục ly hôn tại Hà Nội như thế nào ? Vợ chồng ở Hà Nội muốn ly hôn phải tới đâu để nộp hồ sơ và khi đi thì phải mang theo giấy tờ gì ? Trả lời Cám ơn Bạn đã đặt câu hỏi với luật sư về vấn đề Hôn nhân gia

Bố mẹ ly hôn, nguyện vọng của con có quan trọng?

Hôn nhân gia đình là một trong những lĩnh vực quan trọng trong dân sự. Những năm gần đây, số vụ ly hôn gia tăng đang dần bộc lộ...

Ly hôn và câu chuyện dở khóc dở cười về quyền sở hữu nhãn hiệu

Làm nghề tư vấn, đôi khi không chỉ là cung cấp giải pháp, mà còn là nơi khách hàng “tâm sự”, nói ra những nỗi lo lắng băn khoăn...

Cơ quan có thẩm quyền đăng ký kết hôn. Trình tự, thủ tục đăng ký kết hôn

dang-ky-ket-hon

Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: 1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền...

Khi ly hôn thì tài sản được phân chia như thế nào?

chia-tai-san-sau-ly-hon

Hỏi: Trước khi cưới tôi có mua một mảnh đất và bố mẹ cho tiền để xây dựng nhà ở. Khi ly hôn tài sản này có được coi...

Trường hợp đơn phương ly hôn mà bị đơn vắng mặt tại phiên tòa

don-phuong-ly-hon

Hỏi: Luật sư cho tôi hỏi, tôi mới viết đơn xin đơn phương ly hôn, tòa thụ lý đơn 23/01/2018, tòa triệu tập lần thứ nhất, chồng tôi vắng...

Thủ tục ly hôn cần những giấy tờ gì?

thu-tuc-ly-hon-can-nhung-giay-to-gi

Tôi muốn hỏi quy định pháp luật và các giấy tờ cần thiết khi thực hiện thủ tục ly hôn vì vợ chồng chúng tôi có nhiều mâu thuẫn...

Nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn đến khi con mấy tuổi?

thoi-gian-cap-duong-cho-con-sau-ly-hon

Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành thì nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con sau ly hôn được quy định như sau: Điều 82 Luật...

Mức cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn là bao nhiêu?

quyền nuôi con sau ly hôn

Hỏi: Chào Qúy công ty, cho tôi hỏi: Theo quy định của pháp luật thì mẹ có quyền nuôi con đối với con dưới 36 tháng tuổi nhưng trong...

Giải quyết tài sản trong trường hợp nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng

chung-song-nhu-vo-chong-khong-dang-ky-ket-hon

Hỏi: Bố mẹ tôi có kết hôn từ năm 1990 và đã sinh được 2 người con đều đã qua tuổi trưởng thành như chưa đăng kí kết hôn...