Viên chức có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Trường hợp viên chức nghỉ việc có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việc không. Diendanphapluat xin giải đáp cho bạn đọc bằng bài viết dưới đây

Có thể bạn quan tâm

Căn cứ pháp lý: Điều 47 Luật việc làm năm 2013 

Người lao động đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đủ các điều kiện sau:

– Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp:

+ Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trái pháp luật;

+ Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

– Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động;

– Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp;

– Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau:

+ Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

+ Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên (sinh viên);

+ Chấp hành các biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

+ Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

+ Đi lao động ở nước ngoài, ra nước ngoài định cư theo hợp đồng;

+ Chết.

Đối tượng người lao động phải tham gia BHTN là:

Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động/ hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động/ hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ/ theo một công việc nhất định; thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định Điều 2 Luật viên chức năm 2012

Viên chức là công dân Việt Nam tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

Như vậy, viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc. Vậy nên, thuộc vào trường hợp bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Đọc bài viết về đặc cách tuyển dụng công chức viên chức tại đây 

Hoặc đọc thêm bài viết về sở hữu trí tuệ, tại đây

Đánh giá của bạn về bài viết

Liên hệ luật sư

Tổng đài miễn phí: 19006672

Email: lienheluatsu@gmail.com

Facebook: www.fb.com/ddplvn

ẤN GỌI MIỄN PHÍ