Hướng dẫn gia hạn mã số mã vạch

Làm thế nào để có thể gia hạn mã số mã vạch? Thời điểm cần gia hạn mã số mã vạch là khi nào? Phí là bao nhiêu? Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn cụ thể cho bạn.

Có thể bạn quan tâm

Cơ sở pháp lý: Điều 4, Thông tư 232/2016/TT-BTC Quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí cấp mã số mã vạch.

Về phí gia hạn mã số mã vạch – mức thu phí duy trì sử dụng mã số mã vạch hàng năm (niên phí):

STT Phân loại phí Mức thu
(đồng/năm)
1 Sử dụng mã doanh nghiệp GS1
1.1 Sử dụng mã doanh nghiệp GS1 loại 10 số (tương ứng với trường hợp doanh nghiệp được sử dụng 100 số vật phẩm) 500.000
1.2 Sử dụng mã doanh nghiệp GS1 loại 9 số (tương ứng với trường hợp doanh nghiệp được sử dụng 1.000 số vật phẩm) 800.000
1.3 Sử dụng mã doanh nghiệp GS1 loại 8 số (tương ứng với trường hợp doanh nghiệp được sử dụng 10.000 số vật phẩm) 1.500.000
1.4 Sử dụng mã doanh nghiệp GS1 loại 7 số (tương ứng với trường hợp doanh nghiệp được sử dụng 100.000 số vật phẩm) 2.000.000
2 Sử dụng mã địa điểm toàn cầu (GLN) 200.000
3 Sử dụng mã số thương phẩm toàn cầu 8 chữ số EAN-8 (GTIN-8) 200.000

– Trường hợp cá nhân, tổ chức được nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng mã số mã vạch sau ngày 30 tháng 6 thì sẽ chỉ phải nộp 50% mức phí duy trì tương ứng với từng loại mã số mã vạch.

–  Khi nhận được Giấy chứng nhận quyền sử dụng mã số mã vạch, tổ chức, cá nhân phải nộp phí duy trì sử dụng mã số mã vạch cho năm đầu tiên (năm được cấp); các năm tiếp theo, thời hạn nộp phí chậm nhất là ngày 30 tháng 6 hàng năm.

Về cách thức nộp, cá nhân, tổ chức có thể nộp phí bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản vào các địa chỉ sau:

1.Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Việt Nam (Agribank)

Chi nhánh: Cầu Giấy

Số tài khoản: 1507201067262

Đơn vị hưởng: Viện Tiêu chuẩn Chất lượng Việt Nam

2.Ngân hàng TMCP Công thương Việt Nam (Vietinbank)

Chi nhánh: Nam Thăng Long 

Số tài khoản: 120000056923 

Đơn vị hưởng:  Viện Tiêu chuẩn Chất lượng Việt Nam
Cần lưu ý, khi chuyển khoản tổ chức, cá nhân phải ghi rõ tên, ghi rõ loại phí nộp (phí duy trì) và ghi thêm mã số doanh nghiệp – theo Giấy chứng nhận do Tổng cục Tiêu chuẩn Đo lường chất lượng cấp – vào chứng từ chuyển khoản để tiện theo dõi (ví dụ: 893……).

Hy vọng qua bài viết này, diendanphapluat.vn đã giúp bạn hiểu thêm về cách thức gia hạn mã số mã vạch!

Đánh giá của bạn về bài viết

Liên hệ luật sư

Tổng đài miễn phí: 19006672

Email: lienheluatsu@gmail.com

Facebook: www.fb.com/ddplvn

ẤN GỌI MIỄN PHÍ