Các trường hợp giao đất có thu tiền sử dụng đất?

Các trường hợp giao đất có thu tiền sử dụng đất? Xin chào Luật sư, Luật sư cho em hỏi các trường hợp giao đất có thu tiền theo pháp luật  về đất đai quy định như thế nào ạ ? 

Kim***@gmail.com

Trả lời

Cám ơn bạn đã gửi yêu cầu tới chuyện mục Tư vấn luật đất đai. Luật sư trả lời bạn như sau.

Theo quy định tại Khoản 21 Điều 3 Luật đất đai 2013 :  “Tiền sử dụng đất là số tiền mà người sử dụng đất phải trả cho Nhà nước khi được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất.”

Căn cứ Điều 55 Luật đất đai 2013, những trường  hợp Nhà nước giao đất có thu tiền bao gồm : 

1. Hộ gia đình, cá nhân được giao đất ở;

2. Tổ chức kinh tế được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

3. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

4. Tổ chức kinh tế được giao đất thực hiện dự án đầu tư hạ tầng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng.”

Trên đây là các trường hợp Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất. Hy vọng các thông tin trên đã giải đáp được vướng mắc của bạn đọc. Trường hợp cần luật sư đất đai tư vấn chi tiết hơn, vui lòng liên hệ 19006672.

Đánh giá của bạn về bài viết

Liên hệ luật sư

Tổng đài miễn phí: 19006672

Email: lienheluatsu@gmail.com

Facebook: www.fb.com/ddplvn