Nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn đến khi con mấy tuổi?

Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành thì nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con sau ly hôn được quy định như sau:
Điều 82 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:
“1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.
Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó”.
Thời gian cấp dưỡng đối với con được quy định cụ thể như sau:
Điều 110 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con: 
“Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.”
Căn cứ theo quy định trên, người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn sẽ phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con đến khi con đủ tuổi thành niên. Nếu con thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản tự nuôi mình thì sẽ vẫn có nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con.
Tham khảo các bài viết liên quan:

• Điều kiện để được nuôi con sau ly hôn

• Có được chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân?

• Tài sản được thừa kế trước khi kết hôn có phải tài sản riêng?

• Giải quyết tài sản trong trường hợp nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng

• Mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn là bao nhiêu?

>> Luật sư tư vấn về sở hữu trí tuệ trực tuyến gọi số: 19006672 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here