Đương nhiên xóa án tích khi nào?

Sau khi hoàn thành chấp hành hình phạt tù, người chấp hành án còn trải qua thêm một thời gian chờ xóa án tích thì mới có thể chấm dứt tư cách người chấp hành án. Vậy đương nhiên xóa án tích là gì? Khi nào thì được đương nhiên xóa án tích? Quy định pháp luật về đương nhiên xóa án tích như thế nào?

Án tích là việc người chấp hành án đã chấp hành xong hình phạt nhưng chưa được xóa án. Như vậy xóa án tích là việc tòa án xóa bản án cho người đã chấp hành xong hình phạt.

Quy định của pháp luật về xóa án tích:

Các trường hợp xóa án tích bao gồm:

  • Đương nhiên xóa án tích 
  • Xóa án tích theo quyết định của tòa án
  • Xóa án tích trong trường hợp đặc biệt

Đối với trường hợp đương nhiên xóa án tích bộ luật hình sự 2015 quy định như sau:

Điều 70. Đương nhiên được xóa án tích

1. Đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

2. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;

c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;

d) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.

Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.

3. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này.

4. Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp có trách nhiệm cập nhật thông tin về tình hình án tích của người bị kết án và khi có yêu cầu thì cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận không có án tích, nếu có đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here