Trong trường hợp nào Nhà nước thu hồi đất không được bồi thường về đất?

xu ly hanh chinh vi pham luat so huu tri tue
Đối tượng thu tiền sử dụng đất

Theo nguyên tắc thông thường, khi thu hồi đất Nhà nước sẽ phải thực hiện việc bồi thường về đất cho người sử dụng. Tuy nhiên trong một số trường hợp cụ thể, Nhà nước sẽ thu hồi đất mà người sử dụng đất sẽ không được bồi thường về đất, cụ thể như sau:

Nhà nước thu hồi đất không bồi thường về đất trong các trường hợp sau đây:

  • Các trường hợp không được bồi thường về đất mà sẽ được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất 
  • Đối với đất được Nhà nước giao để quản lý;
  • Đất bị thu hồi do vi phạm pháp luật về đất đai
  • Các trường hợp thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người sau:

– Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước bị giải thể, phá sản, chuyển đi nơi khác, giảm hoặc không còn nhu cầu sử dụng đất; người sử dụng đất thuê của Nhà nước trả tiền thuê đất hàng năm bị giải thể, phá sản, chuyển đi nơi khác, giảm hoặc không còn nhu cầu sử dụng đất;

– Cá nhân sử dụng đất chết mà không có người thừa kế;

– Người sử dụng đất tự nguyện trả lại đất;

– Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn;

  • Trường hợp không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này, trừ trường hợp Đối với đất nông nghiệp đã sử dụng trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà người sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhưng không có Giấy chứng nhận hoặc không đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật đất đai năm 2013 thì được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng, diện tích được bồi thường không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 129 của Luật đất đai năm 2013.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here